Thông báo
Xóa tất cả

Hôn nhân.  

Muoihoang
(@muoihoang)
Thành viên mới
Gia nhập: 1 tháng trước đây
25/04/2020 9:29 chiều  

Xin kính chào các Tu sỉ, anh chị em, và các bậc bề trên.!!

con xin có 1 câu hỏi về hôn nhân. Và mong được trả lời.

- trường hợp 2 người công giáo, Học giáo lý hôn nhân,  và kết hôn trên giấy tờ pháp luật, nhưng ko làm lể trong nhà thờ có linh mục và mọi người. Tức là lể bí tích  Hôn Phối công giáo. đã ăn ở và đang mang thai. Nhưng người đan ông thì không muốn làm chồng người phụ nữ nữa, và ko ăn ở với nhau nữa, ko sống chung với nhau.

Lý do: người chồng không yêu thích người phụ nữ như là 1 nữa của mình về tình cảm lẫn xác thịt. người chồng ko chà đạp hay ngược đãi người phụ nữ đó. Nhưng người đàn ông này ko có mãn nguyện, ko thấy vui khi lấy người phụ nữ này, hay khi lam chồng. Người đàn ông này hối hận về cuộc hôn nhân đó, và kết hôn vì đã ăn ở trước đó với nhau( gian dâm) như 1 trách nhiệm.  

- trong trường hợp này. Người đàn ông có thể bỏ cuộc hôn nhân này, tìm kiếm 1 bạn đời khác được không.??

hoặc nếu người đàn ông muốn sống ko quan hệ tình dục, muốn sống TU tại nhà. Và chỉ coi người phụ nữ như 1 người bạn, và nuôi đứa con thôi. Sống kiếp đời còn lại đôc thân tu tại gia. Ko dính líu dục vọng hay bất kì hôn nhân nào nữa cho tới già cùng người phụ nữ đó. ??

Xin giải đáp giùm con. Xin cám ơn!

Trả lờiTrích dẫn
phong
(@phong)
Thành viên đáng tin cậy
Gia nhập: 2 tháng trước đây
25/04/2020 10:11 chiều  

@muoihoang

Xin chao muoihoang, nếu hôn nhân ban đầu đã không làm lễ trong nhà thờ, tức là đã không thành sự trước mặt Giáo Hội, vì chưa phải là bí tích. Trên pháp luật thì là vợ chồng hợp pháp, nhưng để được chấp nhận là một hôn nhân thành sự thì phải làm lễ trong nhà thờ. Nếu trước mắt Giáo Hội đã chưa thành bí tích, thì việc ly dị cũng là một chọn lựa khả thi. Nhưng tôi không khuyến khích đến đường này.

Trường hợp nếu 2 người đã không hạp nhau vì lý do gì đó, thì trước hết, hãy ngồi lại nói chuyện trao đổi với nhau cách thẳng thắn và ráng tìm ra một cách giải quyết êm thắm. Nhưng nếu một trong hai không chịu nghe hoặc cố chấp, tôi khuyên nên gặp linh mục hoặc tâm lý gia để giúp giải quyết vấn để mâu thuẫn giữa đôi bên.

Trả lờiTrích dẫn
Muoihoang
(@muoihoang)
Thành viên mới
25/04/2020 10:55 chiều  

rất cảm ơn độc giả đã trả lời. Trong trường hợp này thì người chồng chi sống trách nhiệm với đứa con. Người chồng cố trình bày với người vợ để hiểu và dung hoà, tôn trọng, thông cảm nhau để sống chung. Mặc dù ko cao trào hạnh phúc như bao cặp đôi khác thì có thể coi nhau như bạn đời dựa dẫm nhau lúc bệnh hoạn, giúp nhau trang trãi cuộc sống vật chất, và sống cầu nguyện tới lúc già. Nhưng người vợ ko theo ý chồng đề cập thử nghiệm 1 phương án, người chồng nhiều lúc khóc tức tưởi, vì người chồng thương hại hòan cảnh, mà hại cả 2 người rơi vào hoàn cảnh ngậm bồ hòn giết thanh xuân cả 2.

Nếu người vợ ko nghe lời, thì chỉ trách nhiệm nuôi đứa con thôi. còn ko thể đến với nhau nữa. Hoặc nếu hợp lệ hội thánh được lấy người khác, thì sẽ lấy.  Còn ko hợp lệ hội thánh thì chịu, đau khổ cả 2.

Bài này đã được sửa đổi 2 tuần trước đây bởi giesu.net

Trả lờiTrích dẫn
phong
(@phong)
Thành viên đáng tin cậy
26/04/2020 12:53 sáng  

@muoihoang

Bởi vì chưa có bí tích hôn nhân, cho nên việc người chồng muốn lập lại gia đình khác thì chỉ cần ly dị trên pháp luật, rồi tiến hành với cuộc sống mới là được, nhưng không đơn giản như vậy. Nếu anh ta muốn hợp pháp đời lẫn đạo, thì phải đến với bí tích hòa giải, và làm sao chu toàn với 2 con của mình nửa. Trong tình cảnh này, có vẻ như người vợ cũng ủng hộ chuyện anh ta ra đi, kiếm hạnh phúc mới để giải tỏa cho cả 2, đúng không ?

Trả lờiTrích dẫn
Muoihoang
(@muoihoang)
Thành viên mới
26/04/2020 1:07 sáng  

vâng đúng. Người vợ cho phép. Mãi đến lúc này , tôi suy nghỉ ko ra người phụ nữ này là gì, tôi vẫn nói với người khác vợ có vấn đề về đầu óc ko dc bình thường, nên tôi cũng tức tối và khổ vì cô ấy lắm. có lúc tôi muốn tuyệt thực để cho cô ấy biết rằng em làm vơ thì fai nghe chồng, đừng có rườm ra ngoằn nghèo như bà eva. Người chồng em hiền lành, chịu đựng , tôn trọng tánh tình của e. Mà nói e ko nghe nữa, thì em nghe ai cho được. Nên mọi hoàn cảnh về thể xác và linh hồn. Tôi pó tay với cô ấy. Ko khuyên nhủ gì dc. Vd: khuyên cô ấy xưng tội đi. Rồi chúng ta vẫn là tôn trọng nhau. Nhưng cô ấy ko nghe gì cả. Tôi hối hận rồi, mong cô ấy tha thứ và đi xưng tội, để cho lương tâm tôi được yên mà cũng ko giúp tôi dc. Tôi khóc. Và tôi cười trong đau khổ.

Trả lờiTrích dẫn
phong
(@phong)
Thành viên đáng tin cậy
26/04/2020 1:27 sáng  

Mình nghĩ trong cuộc sống có nhiều vấn đề lắm, và mình tin tuong tất ca moi van de đều co cau tra loi qua Chúa Giêsu, hãy đến voi Chúa moi ngay luc 3gio bang chuoi hat long thuong xot, Chua se co moi su sap sep va tra loi tot dep nhat, chuc ban binh an nhe.

Muoihoang thích
Trả lờiTrích dẫn
Muoihoang
(@muoihoang)
Thành viên mới
26/04/2020 1:29 sáng  
Đăng bởi: @muoihoang

vâng đúng. Người vợ cho phép và trước đó hay thách thức tôi chia tay đi. Trong khi nếu tôi ra đi thì cô ta vẫn lo dc tài chính, bởi gd cô ấy cũng khá và sống gần cô ấy. Mãi đến lúc này , tôi suy nghỉ ko ra người phụ nữ này là gì, tôi vẫn nói với người khác vợ có vấn đề về đầu óc ko dc bình thường, nên tôi cũng tức tối và khổ vì cô ấy lắm. có lúc tôi muốn tuyệt thực để cho cô ấy biết rằng em làm vơ thì fai nghe chồng, đừng có rườm ra ngoằn nghèo như bà eva. Người chồng em hiền lành, chịu đựng , tôn trọng tánh tình của e. Mà nói e ko nghe nữa, thì em nghe ai cho được. Nên mọi hoàn cảnh về thể xác và linh hồn. Tôi pó tay với cô ấy. Ko khuyên nhủ gì dc. Vd: khuyên cô ấy xưng tội đi. Rồi chúng ta vẫn là tôn trọng nhau. Nhưng cô ấy ko nghe gì cả. Tôi hối hận rồi, mong cô ấy tha thứ và đi xưng tội, để cho lương tâm tôi được yên mà cũng ko giúp tôi dc. Tôi khóc. Và tôi cười trong đau khổ.

Về dài về sau, khó sống, sống trong sự chịu đưng, như nuôi 1 người bệnh tâm thần vậy. vài ngươi thân xung quanh đã nói ai lấy cô ấy là khổ vì cứng đầu, ba mẹ, bạn thân nói gì ko nghe. Nhưng vì tôi tính chịu đưng, thông cảm hoàn cảnh nên tôi cho qua, từ từ bảo ban, rồi tánh sẽ đổi. Nhưng tay tôi pó tay, đầu hàng, và muốn ruồng bỏ để khỏi mệt trí mệt tâm và gât hận trong lòng. Dành thời giờ cho linh hồn. 

Trả lờiTrích dẫn
phong
(@phong)
Thành viên đáng tin cậy
28/04/2020 6:40 chiều  

@linh-muc-andre-hong-anh-kiet

Cha có thể góp chút ý kiến về chủ đề này không ạ ?

Bài này đã được sửa đổi 4 tuần trước đây 2 lần bởi phong

Trả lờiTrích dẫn